• The answer is sought in Kannada by a lawyer from Karnataka

ಸಾರ್ B K Pavitra ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ Consequential Seniority" ಮತ್ತು ‘catch up’ Rule ನ ಅರ್ಥವನ್ನು ದಯವಿಟ್ಟು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕಾಗಿಯು ಮತ್ತು ಈಗಿರುವ ನೌಕರರ ಜೇಷ್ಟತಾ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವ, ಯಾವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ಹಿಂಬಡ್ತಿ ಮತ್ತು ಮುಂಬಡ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಸಲಹೆಯನ್ನು ತಮ್ಮಿಂದ ಕೋರಿರುತ್ತೇನೆ,
Asked 4 years ago in Constitutional Law

First answer received in 10 minutes.

Lawyers are available now to answer your questions.

3 Answers

ok

Anilesh Tewari
Advocate, New Delhi
17940 Answers
377 Consultations

5.0 on 5.0

ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಹಿರಿತನದ ಅರ್ಥವೆಂದರೆ, ಕೆಲವು ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಹಿರಿಯತೆಯು ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ. 2 ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಎ ಮತ್ತು ಬಿ. ಎರಡೂ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಮಟ್ಟದ -1 ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಎ 3 ವರ್ಷಗಳು ಬಿ ಗೆ ಹಿರಿಯರು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗ. ಬಿ ಮೀಸಲಾತಿ ವಿಭಾಗದಿಂದ (ಎಸ್ಸಿ, ಹೇಳಿ). ಎರಡೂ ಹಂತ-2 ಗೆ ಬಡ್ತಿ ಪಡೆಯಲು ಕಾಯುತ್ತಿವೆ.

ಎ ಹಿರಿಯ ಆದರೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಕಾರಣ, ಬಿ ಮೊದಲ ಬಡ್ತಿ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈಗ ಬಿ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ -2 ಮತ್ತು ಎ -1 ಹಂತದಲ್ಲಿ ಇದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಬಿ ಎ ಹಿರಿಯ ಆಗುತ್ತದೆ.

ಈಗ, ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ, ಎ ಸಹ ಮಟ್ಟ 2 ಕ್ಕೆ ಬಡ್ತಿ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಎ ಮತ್ತು ಬಿ ನಡುವೆ ಹಿರಿತನದ ಸಂಬಂಧ ಏನಾಗಿರುತ್ತದೆ?

ಅನುಕ್ರಮದ ಹಿರಿತನದ ಪ್ರಕಾರ, ಬಿ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಬಿ ಒಂದು ಹಿರಿಯವರೆಗೂ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಮತ್ತೊಂದು ನಿಯಮವಿದೆ, ಅಂದರೆ ನಿಯಮವನ್ನು ಹಿಡಿಯುವುದು. ಇದರ ಪ್ರಕಾರ, ಎ ಹಿರಿಯ ಹಿರಿಯ ಸ್ಥಾನ / ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅನುಭವದಿಂದಾಗಿ ಹಿರಿಯರಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ.

ಎಸ್ಸಿಎಸ್ ಮತ್ತು ಎಸ್ಟಿಗಳಿಗೆ ಪರಿಚ್ಛೇದ 3 ಮತ್ತು 4 ನೇ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಚ್ಛೇದ ಹಿರಿಯರಿಗೆ ರೋಸ್ಟರ್ ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಅಲ್ಟ್ರಾ ವೈರ್ ಲೇಖನಗಳು 14 ಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದ ಆಕ್ಟ್ನ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಎಸ್ಸಿ ಘೋಷಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನದ 16. ತೀರ್ಮಾನವು ಈಗಾಗಲೇ ನಿವೃತ್ತಿ ಹೊಂದಿದವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಈಗಾಗಲೇ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ. ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಹಿರಿತನದ ಲಾಭದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುವ ನೌಕರರಿಗೆ ನೀಡಲಾದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಪ್ರಚಾರಗಳು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಹೊಣೆಗಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಹಿರಿಯರ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಈಗ ಮೂರು ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಈ ತೀರ್ಪಿನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಪರಿಷ್ಕರಿಸಬಹುದು. ಮುಂದಿನ ಮೂರು ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಮುಂದಿನ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳ ಅವಲೋಕನದಲ್ಲಿ ಹಿಂದುಳಿಯಲಾಗಿದೆ

Shubham Jhajharia
Advocate, Ahmedabad
25516 Answers
179 Consultations

5.0 on 5.0

any lawyer from Karnataka from this forum may help this client who is desperate about this problem for quite some time.

T Kalaiselvan
Advocate, Vellore
78048 Answers
1543 Consultations

5.0 on 5.0

Ask a Lawyer

Get legal answers from lawyers in 1 hour. It's quick, easy, and anonymous!
  Ask a lawyer